02/08/2023
Khởi công xây dựng nhà đại đoàn kết cho hộ nghèo có hoàn cảnh khó khăn ở xã Nghi Thiết Nghi Lộc
Sáng ngày 2/8, Ban chỉ đạo vận động, hỗ trợ xây dựng nhà ở cho hộ nghèo, hộ khó khăn về nhà ở giai đoạn 2023 - 2025 xã Nghi Thiết đã tổ chức Lễ khởi công xây dựng "nhà đại đoàn kết" cho gia đình anh Hồ Vĩnh Quân ở xóm Hải Thịnh.
Tới dự lễ có đồng chí Nguyễn Thanh Hải, Phó bí thư thường trực Huyện ủy, CT HĐND huyện , đồng chí Hồ Nam Trưởng ban dân vận Huyện ủy - CT UB MTTQ huyện.
Gia đình anh Hỗ Vĩnh Quân là hộ nghèo có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, có 6 nhân khẩu, vợ con ốm đau thường xuyên. Nhiều năm nay, gia đình anh sống trong ngôi nhà xuống cấp nhưng không có khả năng tu sửa, xây mới, do đó đã ảnh hưởng rất lớn đến cuộc sống sinh hoạt.
Trước hoàn cảnh đó, UBMTTQ xã Nghi Thiết đã kêu gọi vận động các tổ chức cá nhân, các doanh nghiệp, nhà hảo quân ủng hộ giúp gia đình ông Quân xây dựng nhà mới kiên cố, khang trang hơn. Ngôi nhà Đại đoàn kết của gia đình anh Quân , dự kiến sẽ hoàn thành vào cuối tháng 9/2023 với diện tích 45 m2, kết cấu tường xây gạch chỉ, mái tôn, nền nhà lát gạch hoa.
Tổng kinh phí của ngôi nhà là 150 triệu đồng, trong đó, Công ty cổ phần xi măng Sông Lam ủng hộ 10 tấn xi măng, các cá nhân, nhà hảo tâm ủng hộ 100 triệu đồng, số còn lại Ban chỉ đạo xây dựng nhà ở huyện và xã hỗ trợ.
Trần Hoa
Trung tâm VHTT và TTNghi Lộc