-
Sáng ngày 12/07, dưới sự chủ trì của các đồng chí Nguyễn Thanh Hải, Phó bí thư thường trực Huyện ủy- Chủ tịch HĐND huyên, Lê Thị Hiền – Uỷ viên BTV huyện ủy - Phó chủ tịch HĐND huyện, Kỳ họp lần thứ 14 HĐND huyện Nghi Lộc khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 đã khai mạc trọng thể. Kỳ họp thường lệ giữa năm 2024 để đánh giá kết quả thực hiện nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội 6 tháng đầu năm và triển khai nhiệm vụ, giải pháp 6 tháng cuối năm; đồng thời xem xét, quyết định một số nội dung quan trọng thuộc thẩm quyền. Dự kỳ và chỉ đạo kỳ họp về phía Tỉnh gồm có các đồng chí Võ Thị Minh Sinh, Ủy viên BTV Tỉnh ủy – Chủ tịch ủy ban MTTQ Tỉnh – Đại biểu Quốc hội khoá XV, Các vị Đại biểu HĐND Tỉnh khoá XVIII được bầu cử tại Nghi Lộc; Về phía huyện Nghi Lộc, gồm có các đồng chí Dương Đình Chỉnh - Ủy viên ban chấp hành Đảng bộ tỉnh, Bí thư huyện ủy Nghi Lộc; Nguyễn Thanh Tùng – Phó bí thư huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện; Các đồng chí trong Ban thường vụ huyện ủy, thường trực HĐND, lãnh đạo UBND, Thường trực Uỷ ban MTTQ huyện và các vị đại biểu HĐND huyện khóa XX; Trưởng các phòng, ban, ngành, đoàn thể cấp huyện; Thủ trưởng các cơ quan, đơn vị Trường học đóng trên địa bàn.
-
Chiều ngày 11/7, Ban đại diện Hội đồng quản trị Ngân hàng Chính sách xã hội (HĐQT NHCSXH) huyện Nghi Lộc tổ chức hội nghị đánh giá kết quả hoạt động quý II, triển khai phương hướng nhiệm vụ quý III năm 2024. Đồng chí Nguyễn Đức Thọ, Phó Chủ tịch UBND huyện- Trưởng Ban đại diện HĐQT NHCSXH huyện dự và chủ trì hội nghị. Dự hội nghị có các thành viên ban đại diện HĐQT NHCSXH huyện
-
Thực hiện kế hoạch số 188/KH- UBND của UBND huyện Nghi Lộc về thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững trên địa bàn huyện giai đoạn 2021-2025. Sáng ngày 11/7/2024, Phòng Lao động thương binh và xã hội huyện phối hợp với Trường Trung cấp kinh tế- kỹ thuật huyện và UBND xã Nghi Trung tổ chức khai giảng lớp sơ cấp kỹ thuật chế biến món ăn. Tham dự lễ khai giảng có đồng chí Nguyễn Thị Lộc- Phó Phòng Lao động TBXH huyện, đại diện Ban giám hiệu Trường Trung cấp kinh tế- kỹ thuật huyện và các đồng chí đại diện lãnh đạo xã Nghi Trung.
-
DANH MỤC CÓ LÝ LỊCH DỰ KIẾN CÁC TUYẾN ĐƯỜNG ĐỀ NGHỊ ĐẶT TÊN
TRÊN ĐỊA BÀN THỊ TRẤN QUÁN HÀNH
-
-
Tối ngày 03/12, đồng chí: Võ Thị Minh Sinh - Uỷ viên BTV Tỉnh ủy, Chủ tịch UBMTTQ tỉnh, Đại biểu Quốc hội khóa XV, Đại biểu HĐND Tỉnh khóa XVIII đã về dự buổi sinh hoạt chi bộ mở rộng gắn với tiếp xúc cử tri sau kỳ họp thứ 6, Quốc hội khóa XV; trước kỳ họp thứ 17 HĐND khóa XVIII với đảng viên chi bộ xóm Kim La xã Nghi Long huyện Nghi Lộc.
-
Lập thành tích chào mừng kỷ niệm 93 năm ngày thành lập Hội LHPN Việt Nam (20/10/1930 - 20/10/2023), sáng ngày 09/10/2023, Hội LHPN huyện Nghi Lộc tổ chức Hội nghị biểu dương Chi hội trưởng phụ nữ tiêu biểu năm 2023. Về dự hội nghị, về phía Tỉnh, có đồng chí Hoàng Thị Thanh Minh – Phó chủ tịch Hội LHPN Tỉnh Nghệ An; Về phía huyện Nghi Lộc gồm có các đồng chí Nguyễn Thanh Hải – Phó bí thư Thường trực Huyện uỷ - Chủ tịch HĐND huyện; đồng chí Nguyến Tiến Dũng- Phó bí thư huyện uỷ - Chủ tịch UBND huyện; đồng chí Lê Thị Hiền- Uỷ viên BTV Huyện uỷ - Phó chủ tịch HĐND huyện; đồng chí Trần Thị Ánh Tuyết – Phó chủ tịch UBND huyện – Trưởng ban vì sự tiến bộ phụ nữ huyện; Các đồng chí trong Ban Thường vụ Huyện ủy, Lãnh đạo các ban Xây dựng Đảng, Thường trực UB MTTQ, lãnh đạo các đoàn thể và Hội người cao tuổi huyện Nghi Lộc; Các đồng chí chủ tịch Hội LHPN các xã, thị trấn, cùng 60 chi hội trưởng phụ nữ tiêu biểu trong toàn huyện.
-
Trong những năm qua, Hội Cựu chiến binh (Hội CCB) xã Nghi Yên luôn chủ động phối hợp với Ngân hàng Chính sách xã hội huyện Nghi Lộc triển khai thực hiện ủy thác cho vay đối với hàng chục hộ nghèo, cận nghèo và các đối tượng chính sách trên địa bàn xã được tiếp cận với nguồn vốn ưu đãi từ Ngân hàng chính sách xã hội để phát triển kinh tế, nâng cao thu nhập, xóa đói giảm nghèo và từng bước vươn lên trong cuộc sống, góp phần tích cực trong thực hiện mục tiêu giảm nghèo nhanh và bền vững, bảo đảm an sinh xã hội, xây dựng nông thôn mới nâng cao trên địa bàn xã .
-
Chiều 21/7, UBND huyện Nghi Lộc phối hợp với Ban quản lý Khu kinh tế Đông Nam và Công ty Cổ phần xi măng Sông Lam tiến hành đối thoại với người dân xóm Hải Thịnh (Nghi Thiết) để bàn hướng giải quyết các kiến nghị, nguyện vọng của người dân liên quan đến vấn đề tái định cư, bảo vệ môi trường liên quan đến dự án của Công ty Cổ phần xi măng Sông Lam.
-
Chiểu ngày 12/7/2023, tại UBND xã Phúc Thọ, Hội Nông dân huyện Nghi Lộc tổ chức giải ngân nguồn vốn Quỹ Hỗ trợ nông dân tỉnh cho 7 hộ hội viên nông dân thuộc HTX dịch vụ sản xuất rau củ quả xã Phúc Thọ, với tổng số vốn vay là 400 triệu đồng để thực hiện dự án: “Sản xuất rau củ quả ứng dụng công nghệ cao”, thời hạn vay là 36 tháng, mức phí cho vay 0,7%/ năm. Tiếp cận được nguồn vốn hỗ trợ của Hội, đã góp phần giúp cho các hộ hội viên nông dân có thêm tiềm lực để mở rộng qui mô sản xuất, củng cố niềm tin, tạo công ăn việc làm tại chỗ cho hội viên nông dân phát triển kinh tế hộ gia đình.
|