-
Sáng ngày 19/7/2024, Hội luật gia huyện Nghi Lộc phối hợp với UBND xã Nghi Tiến tổ chức hội nghị tuyên truyền Luật đất đai năm 2024 và Luật hòa giải cơ sở. Dự hội nghị có đại diện Ban chấp hành hội Luật gia huyện Nghi Lộc, các đồng chí Thường trực Đảng ủy, HĐND, lãnh đạo UBND, UBMTTQ , trưởng, phó các tổ chức, đoàn thể, cán bộ, công chức xã Nghi Tiến, Bí thư, xóm trưởng, Trưởng ban công tác mặt trận, trưởng phó chi hội chi đoàn các xóm trên địa bàn xã.
-
Thực hiện Kế hoạch chiến dịch thanh niên tình nguyện hè năm 2024; Thiết thực chào mừng thành công Đại hội Đại biểu Hội LHTN Việt Nam Tỉnh Nghệ An lần thứ VII, nhiệm kỳ 2024-2029, sáng ngày 16/07, Hội LHTN Huyện Nghi Lộc, Đoàn xã Nghi Kiều phối hợp với Công ty cổ phần CAP tổ chức chương trình "Nồi cháo nhân ái" tại Bệnh viện Đa khoa huyện Nghi Lộc.
-
Thực hiện Kế hoạch số 83/KH-UBND ngày 27/3/2024 của UBND huyện Nghi Lộc về việc Thực hiện các dự án, tiểu dự án thuộc Chương trình mục tiêu giảm nghèo năm 2024, Chiều ngày 9/7/2024, UBND huyện Nghi Lộc tổ chức hội nghị tập huấn nâng cao năng lực cho đội ngũ cán bộ làm công tác giảm nghèo thuộc các xã: Nghi Hoa, Nghi Thuận, Nghi Diên, Nghi Vạn, Nghi Đồng, Nghi Hưng, Nghi Trung, Nghi Long, Thị trấn Quán Hành.
-
-
Cùng với đẩy mạnh các hoạt động từ thiện, nhân đạo, trong những năm qua, phong trào hiến máu tình nguyện trên địa bàn huyện Nghi Lộc đã phát triển rộng khắp, tạo sức lan tỏa mạnh mẽ trong cộng đồng, luôn nhận được sự hưởng ứng tích cực của các tầng lớp nhân dân và thực sự trở thành ngày hội lớn. Những giọt máu ấm tình người đã góp phần cứu sống hàng ngàn bệnh nhân mắc những căn bệnh hiểm nghèo.
-
Sáng ngày 5/7 Đoàn Đặc nhiệm Phòng chống tội phạm ma túy số 2- Bộ tư lệnh cảnh sát biển phối hợp với xã Nghi Quang đã tổ chức tuyên truyền về biển, đảo và tác hại của ma tuý cho hơn 100 người là các chủ tàu cá và ngư dân trên địa bàn xã.
-
Thực hiện kế hoạch tuyên truyền phổ biến giáo dục năm 2024 của UBND huyện Nghi Lộc và UBND xã Nghi Thạch. Chiều ngày 28/6/2024, Hội luật gia huyện Nghi Lộc phối hợp với UBND xã Nghi Thạch tổ chức hội nghị tuyên truyền Luật đất đai năm 2024 và Luật hòa giải cơ sở năm 2013. Dự hội nghị có đại diện Ban chấp hành hội Luật gia huyện Nghi Lộc, các đồng chí Thường trực Đảng ủy, HĐND, lãnh đạo UBND, UBMTTQ , trưởng, phó các tổ chức, đoàn thể, cán bộ, công chức xã Nghi Thạch, Ban cán sự 8 xóm cùng đông đảo nhân dân trên địa bàn xã Nghi Thạch.
-
Thực hiện kế hoạch tuyên truyền phổ biến giáo dục pháp luật năm 2024 của UBND huyện Nghi Lộc, thực hiện chương trình công tác năm 2024 của Hội Luật gia huyện, nhằm sớm đưa Luật phòng chống bạo lực gia đình và kỹ năng xây dựng gia đình phát triển bền vững vào cuộc sống và phát huy những kết quả đã đạt được trong công tác xây dựng gia đình hạnh phúc. Tối ngày 27/6/2024, Hội Luật gia huyện Nghi Lộc phối hợp với UBND xã Nghi Long tổ chức buổi sinh hoạt chuyên đề tuyên truyền Luật phòng, chống bạo lực gia đình và kỹ năng xây dựng gia đình phát triển bền vững năm 2024. Tham dự hội nghị có đại diện Ban chấp hành Hội Luật gia huyện, các đồng chí Thường trực Đảng ủy, HĐND, UBND, UBMTTQ , trưởng, phó các tổ chức, đoàn thể, cán bộ, công chức xã Nghi Long; Bí thư, xóm trưởng, trưởng ban công tác mặt trận và toàn thể nhân dân xóm Vĩnh Long.
-
Nhân kỷ niệm 23 năm ngày gia đình Việt Nam ( 28/6/2001-28/6/2024), Sáng ngày 28/6, Ban Thường vụ Hội LHPN huyện Nghi Lộc tổ chức diễn đàn gặp mặt, biểu dương gia đình tiêu biểu trong thực hiện cuộc vận động “Xây dựng gia đình 5 không, 3 sạch” giai đoạn 2021-2024. Dự diễn đàn, về phía đại biểu Hội LHPN tỉnh Nghệ An có đồng chí Nguyễn Thị Lan Anh - phó ban tuyên giáo chính sách luật pháp; cùng các đồng chí đại diện các Ban chuyên môn Hội LHPN Tỉnh Nghệ An.
-
Sáng ngày 27/6, tại Cơ sở cai nghiện ma tuý bắt buộc số 2 Tỉnh Nghệ An, Tòa án nhân dân huyện Nghi Lộc đưa ra xét xử lưu động 4 vụ án về tội danh “Tàng trữ trái phép chất ma túy”. Các phiên toà được đưa ra xét xử lưu động nằm trong chương trình hành động tháng phòng chống về ma túy, đồng thời có ý nghĩa góp phần tăng cường công tác tuyên truyền, phổ biến, nâng cao ý thức chấp hành pháp luật cho cán bộ, học viên cơ sở cai nghiện ma túy bắt buộc số 2 Tỉnh Nghệ An.
|