Nghi Lộc: tổ chức chương trình “Tết vì người nghèo - Xuân Giáp Thìn 2024”.
Tối 22/1, Huyện ủy - HĐND - UBND - Uỷ ban MTTQ Huyện Nghi Lộc tổ chức chương trình “Tết vì người nghèo - Xuân Giáp Thìn 2024” với chủ đề “Tết sẻ chia - xuân ấm áp.
Dự chương trình có các đồng chí: Nguyễn Đình Trung - viện trưởng viện kiểm sát nhân dân cấp cao khu vực phía Nam; Dương Đình Chỉnh- Ủy viên Ban chấp hành Đảng bộ Tỉnh, Bí thư Huyện ủy Nghi Lộc; Nguyễn Thanh Hải- Phó Bí thư thường trực Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện; Nguyễn Tiến Dũng - Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND Huyện; Lê Văn Dũng - Phó Bí thư Huyện ủy; cùng dự có các đồng chí Ban thường vụ, Trưởng các Ban xây dựng Đảng Huyện ủy; thường trực HĐND; lãnh đạo UBND; trưởng các Phòng, ngành, đoàn thể cấp huyện; lãnh đạo 29 xã, thị trấn và các doanh nghiệp, nhà đầu tư trong và ngoài địa bàn huyện Nghi Lộc.
Năm 2023, trong bối cảnh rất nhiều khó khăn thách thức, tuy nhiên với sự quyết tâm cao, nỗ lực lớn của hệ thống chính trị, sự đồng lòng, chia sẻ của người dân và cộng đồng doanh nghiệp, Huyện Nghi Lộc đã chủ động, tích cực vượt qua các khó khăn, thách thức phát triển kinh tế, đảm bảo an sinh xã hội và đạt được nhiều kết quả tích cực. Đến nay, tỷ lệ hộ nghèo của huyện giảm còn 1,82%; tuy nhiên, hiện nay trên địa bàn huyện vẫn còn 1074 hộ nghèo, 2147 hộ cận nghèo đang rất cần xã hội chung tay hỗ trợ.
Năm 2023 với sự đồng cảm, sẻ chia và trách nhiệm, chương trình “ Tết vì người nghèo” luôn nhận được sự hưởng ứng tích cực của cộng đồng doanh nghiệp, doanh nhân, các nhà hảo tâm và nhân dân. Trong năm 2023 toàn huyện đã huy động được 9,3 tỷ đồng, kịp thời hỗ trợ xây dựng và sửa chữa hơn 180 nhà đại đoàn kết cho người nghèo.
Thay mặt lãnh đạo huyện, đồng chí Bí thư Huyện ủy Dương Đình Chỉnh đã bày tỏ sự tri ân, ghi nhận và cảm ơn sâu sắc đối với những tấm lòng nhân ái, nghĩa cử cao đẹp của các cơ quan, tổ chức, đơn vị, cá nhân, nhất là doanh nghiệp, doanh nhân mặc dù trong điều kiện rất khó khăn nhưng đã tích cực hưởng ứng, thiết thực hỗ trợ người nghèo, hộ nghèo thông qua Quỹ vì người nghèo các cấp và các chương trình an sinh xã hội.
Đồng chí Bí thư Huyện ủy Dương Đình Chỉnh cũng kêu gọi cấp ủy, chính quyền các cấp, các tổ chức, cá nhân trong và ngoài huyện tiếp tục quan tâm, chăm lo Tết cho người nghèo để đảm bảo ý nghĩa thiết thực trên tinh thần “chung tay vì người nghèo, không có ai bị bỏ lại phía sau" để mọi người, mọi nhà đón Tết nguyên đán Giáp Thìn 2024 vui hơn, đầm ấm và đầy đủ hơn.
Từ đạo lý “Lá lành đùm lá rách”, “Cho đi là còn mãi”, tại chương trình, Ban vận động đã nhận được đóng góp của rất nhiều tấm lòng hảo tâm trong và ngoài huyện.Tính đến cuối chương trình “Tết vì người nghèo - Giáp Thìn 2024” đã có hơn 80 tổ chức, cơ quan, đơn vị, địa phương, doanh nghiệp và cá nhân trong và ngoài huyện ủng hộ chương trình với số tiền và hiện vật hơn 4,8 tỷ đồng./.